บันทึกอนุทินครั้งที่ 16
วัน พฤหัสบดี ที่ 4 ธันวาคม พ.ศ.2557
การนำเสนอวิจัยเรื่อง การส่งเสริมทักษะวิทยาศาสตร์ การลงสรุปสำหรับเด็กปฐมวัย
ผู้วิจัย นงลักษณ์ บุญระชัยสวรรค์
จุดประสงค์
- เพื่อส่งเสริมทักษะทางวิทยาศาสตร์การลงสรุปใช้กิจกรรมการทดลองบูรณาการด้วยการใช้คำถามสำหรับเด็กปฐมวัย
- เพื่อเปรียบเทียบทักษะทางวิทยาศาสตร์การลงสรุปสำหรับเด็กปฐมวัยก่อนและหลังการใช้กิจกรรมการทดลองบูรณาการด้วยการใช้คำถาม
ตัวแปรต้น กิจกรรมการทดลองบูรณาการด้วยการใช้คาถาม
กิจกรรม ไข่หมุน
1. ไข่ต้มสุก
2. ไข่ดิบ
ขั้นนำ
ครูบอกชื่ออุปกรณ์และให้เด็กๆสังเกตอุปกรณ์
ขั้นสอน
- เด็กนำ ไข่ที่ต้มสุกมาทดลองหมุด และสังเกตการหมุน
- เด็กนำไข่ดิบมาทดลองหมุน และสังเกตการหมุน
- นำไข่ต้มสุกและไข่ดิบมาทดลองการหมุน และให้เด็กสังเกต
- เด็กบอกความแตกต่างเกี่ยวกับการหมุนของไข่ทั้งสองได้
ขั้นสรุป
ครูและเด็กสนทนาร่วมกันสรุปกิจกรรม
ทักษะทางวิทยาศาสตร์
- การสังเกต - การเปรียบเทียบ
กิจกรรมต่อไป อาจารย์ให้แบ่งกลุ่มละ5คน แล้วแจกกระดาษA4 คนละ1แผ่น ทำแผ่นพับการจัดประสบการณ์ ซึ่งกลุ่มดิฉัน ทำหน่วยกล้วย เเละอาจารย์อธิบายวิธีเขียนแผ่นพับเพื่อประชาสัมพันธ์ถึงผู้ปกครองอย่างละเอียด
วิธีการทำแผ่นพับแผนการจัดประสบการณ์ หน่วยกล้วย
- แบ่งกระดาษโดยพับกระดาษเป็นสามส่วน
- ด้านนอก
- วาดสัญลักษณ์ของโรงเรียน
- ชื่อโรงเรียน
- ชื่อหน่วย
- วาดรูปหน่วย กล้วย
- ชื่อนักเรียน
- ชื่อครูประจำชั้น
- ข่าวประชาสัมพันธ์
- วัตถุประสงค์
- สาระที่ควรเรียนรู้
- ขอความร่วมมือถึงผู้ปกครอง
- สื่อในกิจกรรม
4. ส่วนหลัง
- ภาพกิจกรรมเกมเกี่ยวกับหน่วยที่สอน เรื่อง กล้วย
เทคนิคการสอน
- ได้ลงมือปฏิบัติกระทำเอง แลกเปลี่ยนความคิดเห็นร่วมกับเพื่อน และร่วมกันวางแผนในการทำงานเกิดทักษะทางสังคมในการทำงานกลุ่มมากขึ้น
- การอธิบายวิธีการเขียนแผ่นพับอย่างละเอียดและแสดงวิธีทำให้ดูเป็นตัวอย่าง
- การใช้คำถามปลายเปิดให้คิดได้หลากหลาย มีการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นและมีปฏิสัมพันธ์กับครู
- การดูแลเอาใจใส่เด็กขณะที่ทำและการให้คำแนะนำในการเขียน
การนำไปประยุกต์ใช้
- การทำงานร่วมกับเพื่อน เปิดโอกาสให้ยอมรับความคิดเห็นและช่วยเหลือกันและกัน
- การทำแผ่นพับที่สามารถนำเทคนิคไปใช้ได้จริงเพื่อขอความร่วมมือกับผู้ปกครอง
- การมีวิธีที่หลากหลายในการของความร่วมมือกับผู้ปกครองได้อย่างเหมาะสม
ประเมินตนเอง(Evation)
ประเมินตนเอง(Me) แต่งกายสุภาพ ตั้งใจฟังอาจารย์อธิบายและทำงานแสดงความคิดเห็นกับร่วมกับเพื่อนๆ สนใจในสิ่งใหม่ทีอาจารย์นำมาสอนเสมอๆ
ประเมินเพื่อน(Friend) เข้าห้องตรงต่อเวลา เเต่งกายเรียบร้อย ช่วยเหลือกันและกันระหว่างการทำงานกลุ่ม มีสมุดจดบันทึก ยอมรับฟังความคิดเห็นกันและกันทำให้งานออกมามีประสิทธิภาพ แต่ละกลุ่มได้ออกแบบแผ่นพับกลุ่มตนเองได้อย่างสร้างสรรค์และสวยงาม
ประเมินอาจารย์(Teachers) เข้าสอนตรงต่อเวลา ดูและเอาใจใส่นักศึกษา ใช้คำถามที่กระตุ้นความคิดที่หลากหลายเพื่อให้นักศึกษาคิดเกมใหม่ๆบ้าง ให้คำแนะนำเเละเป็นที่ปรึกษาที่ระหว่างการทำแผ่นพับ และเป็นแบบอย่างที่ดีในการเป็นต้นแบบให้นักศึกษาปฏิบัติตาม